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HAZARD AMCHANGANYA ZIDANE

KOCHA wa klabu ya Real Madrid,
Zinedine Zidane, amesema... *

JUKWAA LA UCHUMI
Ufugaji sama

UK.22

ki fursa ya

kukuza uchumi wa vijana

* CHARLES Makgi * ~
. akionyesha samakia
. aliyekaushwa tayari
¢ kusafirishwa nje ya nchi.

]
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matokeo yake ni makubwa kutokana

masoko nje ya nchi yatakayokuwa
na uhakika kwa wafugaji wengine
ambao bado hawajapata uhakika wa
soko.

“Sasa samaki tunao wengi na
tumeshawasindika tunasubirl vibali
il kusafirisha nje ambapo soko
limeonekana ni nzuri zaidi,"anasema.

Anasema waachuzi wamekuwa
wakiwalangua wafugaji kwa kutoa
pesa  zisizoendana na gharama
za wuzalishajl, jambo ambalo ni
linawaumiza wafugajl hao.

“Utaratibu  wa kupata vibali
umekamilika kwa wafugaji wakianza
kuuza samaki hao nje watapata
ahueni kwani kutakuwa na uhakika
wa soko,"anasema.

Anaiomba  serikali  kuangalia
uwezekano wa uanzishwaji wa
kiwanda au cha - chakula cha

samaki, il kipatikane kirahisi jambo
litakolochochea ufugaji wa samaki
kwa wingi.

FURSA YA UCHUMI

Rose Mushi mkazi wa Kijji cha
Sambarai, anasema mradi- huo
wa Soul Peace Aqua Fish umeleta
matumaini mapya kwake kutokana
kutokana na kumudu kuendesha
maisha yake kwa ishara ya kuchuuza
samaki.

Anasema msimu wa kuvuna kina
mama wengi hupata ajira za muda
kwa kujishughulisha katika uchuuzi
na kuwauzia wageni wanaotoka
mijini.

"Hapa nanunua kwa bei ndogo
wakija wa mijini, nawauzia kwa bei
kubwa, hii huniwezesha kutengeneza
kipato  changu cha  kujikimu
“anasema.

Alex Kimath dereva wa pikipiki
kijijini hapo, anasema msimu wa
mavuno kunakuwepo ongezeko la
abiria jambo linalompa matumaini ya
kuongeza kipato.

"Wakati wa mavuno  huwa
ninakuwa na vifungashio nawauzia
wageniwanaokuja kuchukua kitoweo,
kama ilivyo fursa ni pamoja na
kujiongeza katika kufikiri,"anasema.

Ofisa uvuvi wa Kanda ya Kaskazini
chini ?(a Wizara ya Mifugo na Uvuvi
Rafael Mahinya anasema ufugaji
wa samaki ni fursa mpya ya kukuza
uchumi, ambayo vijsna wengi
wanapaswa kukimbilia.

Anasema katika  Mkoa
wa Kilimanjaro wamekuwa
wakiwatembelea wafugaji hao na
kuwapa elimu, ill wafuge kwa tija kwa
ajill ya soko la uhakika.

“Wafugaji wapo na tunatambua
mchango wao kwa kweli na huu
ufugaji haueotezl muda kama aina
nyingine ya kufuga, “anasema.

Anasema  katika kuendeleza
kukuza uchumi zaidi, ni wajibu wa
vijana kuangalia fursa zinazojitokeza
kama ilivyo kwa ufugaji wa samaki,
ambapo ‘mtaji wake ni kidogo na
matokeo ni makubwa ili kushirikl
katika kujenga nchi.

] Na Gift Mongi Moshi

FUGAl wa samaki ni

njia mojawapo ambayo

huinua uchumi wa vijana,

kutokanana  upatikanaji

wa fursa lukuki za ajira
ikiwemo kufuga na kuuza.

Ufaguaji wa samaki huwa ni rahisi
kufanylia katika eneo lolote, lenye
ardhi ya kutosha na upatikanajl wa
maji.

Mathalani  katika baadhi ya
maeneo ya Vijijini wapo vijana
waliopata tija kutokana na ufugajiwa
samaki.

Goodluck -Makoy kijana mfugaji
wa samaki aina ya kambale katika
Kijiji cha Sambarai, Kata ya Kindi
Halmashauri ya Moshi ambapo
anasema mradi huo umekuwa na
manufaa makubwa kwake na Jamii
inayomzunguka.

Anasema alianza mradl huo
mwaka 2016, amekuwa akiuza samaki
na vifaranga anaowatotolesha eneo
la mradi.

“Hapa napata faida mara mubili
kwa kuuza samaki wenyewe, lakini
pia nauza vifaranga kwa ajili ya watu
wanaotaka kwendakufuga,“anasema.

Goodluck anasema hadi sasa
wafugaji zaidi ya 400 wamenufaika
na mradi huo, kwa kupewa mafunzo
ambayo imewawezesha kwenda
kuanzisha miradi Y20 ya ufugaji.

Anasema , HfUgali wa kambale

B -,.-‘rﬂ_('ah'(s;;;pav,haqna gharama kubwa

katika uengeshaji wake na kwamba

na samaki hao kukuwa kwa haraka,

“Hapa tunazalisha vifaranga wengl
wasio na idadl hivyo mteja akitaka
idadi yoyote ile tunamtayarishia
kadrl ya uhitaji wake naye akafuge ili
ajikwamue kiuchumi, "anasema.

Goodluck anasema katika mradi
huo tayari ametoa ajira nne za
kudumu na hujitokeza ajira za msimu
kipindi cha kuvuna. ~

HALI YA SOKO

Kuhusu hali ya soko mwanzilishi

wa mradi huo unacjulikana kama

Hapa napata falda mara
mbill kwa kuuza samakl
wenyewe, lakini pla
nauza vifaranga kwa
ajill ya watu wanaotaka
kwenda kufuga.

Goodluck Makoy
ey

\ =
Soul Peace Aqua Fish, Charles Makoi
anasema hall ya soko la ndani sio
nzuri ikilinganishwa na soko la nje.
Anasema ndani ya nchl watu
wengi hawapendelei samaki aina
ya kambale, wanahitaji zaidi aina
nyingine na hivya kusa abisha soke =
kutokufanya vizuri hapandanl. .y <y
Anasema - hivi sasa wanatafuta
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Serikali yatangaza bei
elekezi chanjo za mifugo

Na JUMBE ISMAILLY, Akalama

IZARA  ya Mifugo na Uvuvi

imetangaza bei elekezi za gharama

za chanjo mbalimbali za mifugo na
kusema ni wajibu wa kila mdau wa mifugo
kuzizingatia.

Akitangaza bei hizo juzi kwenye uzinduzi
wa kampeni ya kitaifa ya chanjo ya ugonjwa
wa homa ya mapafu, Mkurugenzi wa
Huduma za Mifugo, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Hezron Nonga, alisema bei hizo
elekezi za chanjo zilishatangazwa tangu
Mei 13, mwaka huu, hivyo ni jukumu la kgﬂa
mdau wa mifugo kuzizingatia. .

Kwa mujibu wa Nonga, bei ya chanjo ya
ugonjwa wa homa ya mapafu ya ngombe ni
sh. 550, chambavu sh. 800, kimeta sh. 500,
kutupa mimba sh. 1,500, mdondo sh. 50,
mapele ya ngozi, sh. 600 na homa ya bonde

la ufa sh. 700. :

Chanjo zingine ni ndigana kali sh.17,000,
kichaa cha mbwa sh. 1,500, ugonjwa wa
miguu na midomo sh. 3,000, sotoka kwa
mbuzi na kondoo sh. 3,500, mchanganw‘(’o
wa chambavu na kimeta (Tecoblax) kwa

mbuzi na kondoo sh. 500 na homa ya
mapafu ya mbuzi sh. 3,50. : :
Mkurugenzi huyo alisisitiza kuwa
magonjwa mengi ya mifugo ni yale
yana%oambukiza na iwapo hakuna kinga
madhubuti ambayo yanaweza kuenea kwa
haraka na kusababisha hasara kubwa kwa
mfugaji. .
Nonga alitaja kinga nyingine madhubuti
dhidi ya magonjwa 13 vya kipaumbele
ikiwemo CBPPP,CCPP,FMD,LSD, brucellosisi,
kimeta, sotoka ya mbuzi na kondoo (PPR),
ndigana kali, mdondo, kichaa cha mbwa,
homaya bonde la ufa, homa kaliya nguruwe
na chambavu ni chanjo. -
"Kuchanja ni njia ya uhakika ya kulinda
afya ya mifugo, chanjo hudhibiti magonjwa
asiyoweza kutibika hustuisan yanayotolewa
a njia ya m|i;|3(uko na kuongeza kuzaliana
kwa mifugo na kukua haraka,” alisisitiza.
Naye Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina aliiagiza Bodi ya Nyama Tanzania na
kamati za dawati lasekta binafsi kwamba
ifikapo Desemba,mwaka huu kiwanda cha
kuchakata nyama ya kuku kiwe kimejengwa
mkoani  Singida “na wananchi wapate

huduma hiyo.

Alisisitiza serikali ya awamu ya tano
imejenga viwanda vikubwa kuliko hicho
kitakachojengwa mkoani Singida, hivyo
ni imani yake kwamba ujenzi wa kiwanda
hicho hautashindikana kwa muda alioutoa.

‘"Tumeona hapa uzalishaji mkubwa sana
wa kuku katika Mkoa wa Singida ambao
umefikia kuku milioni 2.6 ni uzalishaji
mkubwa sana wa kuku. Naagiza mambo

-mawili Bodi ya nyama na kamati za dawati la

sekta binafsi kuwezesha kuli'engwa kiwanda
cha kuchakata nyamaya kuku katika mkoani
hapa," alisisitiza Waziri Mpina.

Ofisa Maendeleo ya Mifugo wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama, Elias
Mbwambo, alisema licha ya kuwa na
upungufu wa watumishi lakini wilaya hiyo
ina ngombe 130,239, mbuzi 87,986, kondoo
44,673, nguruwe 3,606, punda 10,529,
mbwa 10,028 na kuku 308,188.

Msajili wa Bodi ya Nyama Tanzania,
Imani Sichwalwe, alibainisha kuwa uwepo
wa idadi kubwa ya mifugo hauwezi kusaidia,
badala yake kinachotakiwa ni kuiboresha na
kuitafutia masoko kwenda nje ya nchi.
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